Thaistickman
ยินดีต้อนรับ โปรดเข้าสู่ระบบครับเพื่อจะได้เห็นสิ่งอื่นๆที่ดีกว่า

ทุกคนรู้จัก Animation Stick ได้ยังไงมาเล่ากันดีกว่า

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ทุกคนรู้จัก Animation Stick ได้ยังไงมาเล่ากันดีกว่า

ตั้งหัวข้อ by Zenigame on Fri 3 Dec 2010 - 13:32

ของผมก็เปิดเจอใน เว็บ Pramool ชื่อกระทู้

มาสร้างการ์ตูน Stick กัน(ซึ่งเว็บอื่นก๊อปทั้งผลงานและเนื้อหากระทู้นี้ไปเป็นของตัวเองหลายเว็บมาก)

แล้วตอนแรกทำ Pivot พอหลังๆผมก็เริ่มใช้ Eazy Toon ตอนนั้นสนุกมากแต่ว่าผมก่อเรื่องไว้เลยมาไทยสติ๊กแมน pale

จากนั้นก็เลยใช้ โปรแกรม Flash แทน ขอรับ

แล้วทุกๆท่านล่ะ ?

Zenigame
Stick shooter

Status :

คำขอบคุณ : 56
: 19
Level :
0 / 100 / 10

ABG Character Profile
ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

http://thaistickman.0forum.biz

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: ทุกคนรู้จัก Animation Stick ได้ยังไงมาเล่ากันดีกว่า

ตั้งหัวข้อ by koppera1 on Fri 3 Dec 2010 - 16:05

ผมหรอ มันเป็นเรื่อติ้งต้องมากงับ ก็คือว่าวันหนึ่งผมดูการ์ตูนเกี่ยวกับความรัก ของเด็กมัธยมปลายจบ มันซึ้งมากผมจึงคิดว่าจะสร้างการ์ตูนของตนเองขึ้นมา เริ่มแรกเลยผมใช้ โปรแกรม pencil แต่ผมก็วาดได้แต่stick man จากนั้นผมก็มาเจอpivotและผมกก็เรียนรู้มาเรื่อยๆๆ แล้วก็มารู้สึกตัวอีกทีว่า "เห้ยเราจะสร้างการ์ตูนรักๆไม่ใช่หรอฟะ แล้วทำไมเรามาสร้างตัวกก้างนี่ แต่เอาเหอะหนุกดี"แล้วผมก็ชอบการ์ตูนก้างเลย แล้วก็มาเจอกับ thaistickman นี่แหละ555555555555555555 lol!

koppera1
Stick
Stick

Status :

คำขอบคุณ : 3
Level :

Re: ทุกคนรู้จัก Animation Stick ได้ยังไงมาเล่ากันดีกว่า

ตั้งหัวข้อ by Zenigame on Fri 3 Dec 2010 - 16:18

@koppera1 พิมพ์ว่า:ผมหรอ มันเป็นเรื่อติ้งต้องมากงับ ก็คือว่าวันหนึ่งผมดูการ์ตูนเกี่ยวกับความรัก ของเด็กมัธยมปลายจบ มันซึ้งมากผมจึงคิดว่าจะสร้างการ์ตูนของตนเองขึ้นมา เริ่มแรกเลยผมใช้ โปรแกรม pencil แต่ผมก็วาดได้แต่stick man จากนั้นผมก็มาเจอpivotและผมกก็เรียนรู้มาเรื่อยๆๆ แล้วก็มารู้สึกตัวอีกทีว่า "เห้ยเราจะสร้างการ์ตูนรักๆไม่ใช่หรอฟะ แล้วทำไมเรามาสร้างตัวกก้างนี่ แต่เอาเหอะหนุกดี"แล้วผมก็ชอบการ์ตูนก้างเลย แล้วก็มาเจอกับ thaistickman นี่แหละ555555555555555555 lol!

ผมว่าก็ไม่ค่อยติ้งต๊องนะครับ แปลกดี Very Happy

Zenigame

Status :

Level :

ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

http://thaistickman.0forum.biz

ตั้งหัวข้อ by top1155 on Fri 3 Dec 2010 - 20:50

ของผม ตอนแรกผมไปเจอเกมxiaoxiaoผมก็เล่นดูเห็นว่าตัวก้างมันเท่ห์ไปอีกแบบ แล้วก็ดูคลิปxiaoxiaoบ่อยๆจนติด

ก้าง บ้ามาสักพักก็เลิกบ้าครับ แล้วในเว็บxshotเขามีแจกโปรแกรมpivotก็เลยลองใช้ดู พอรู้ว่ามีโปรแกรมทำก็ดีใจมาก

จนทำมาถึงทุกวันนี่....

top1155
Pro Stickman

Status :

คำขอบคุณ : 73
Level :
9 / 109 / 10

ABG Name:
Power:
EXP:
1560/2000  (1560/2000)

ตั้งหัวข้อ by go pivot on Fri 3 Dec 2010 - 21:44

ของผมก็เริ่มจากคลิปนี้
Animator vs Animation http://www.youtube.com/watch?v=qo1d6ttbAq8&feature=grec_index
ตอนนั้นกำลังไล่ดูคลิปอยู่แล้วก็เจอคลิปนี้
ตอนแรกก็คิดว่ามันเป็นเกมส์ เลยไล่หาดูว่ามีไหมสรุปว่ามีแต่ยังไม่พอใจเลยหาต่อไป
จนไปเจอ pivot นี้แหละครับตอนแรกก็คิดว่าเป็นเกมส์ก็เลยโหลดมา
แล้วก็ลองก็อปชื่อไปหาศึกษาดูแล้วก็ไปเจอบทความของท่านวิน(27) ก็เลยรู้ว่ามันคือโปรแกรมอเนมิชันเลยลองทำตามจนสำเร็จ
รู้จักเว็บ thaistickman ก็เพราะบทความของท่านวินเช่นเดิม
ตอนเข้ามาครั้งแรกก็เริ่มเล่นแชทเลยยังจำได้อยู่เลยว่าเถียงกับท่านsticked
ไปอ่านกระทู้ในไทยสติ้กไปเจอไทยไพวอทแล้วก็สมัคชิก
หลักจากนั้นอีกเป็นเดือนจนสมัคไทยสติ้กจนได้

มึนมาก

Suspect

go pivot
Moderator
Moderator

Status :

คำขอบคุณ : 25
Level :

ตั้งหัวข้อ by fat2550 on Fri 3 Dec 2010 - 23:57

ของผมหรอ
คือตอนแรกผมเจอการ์ตูน(แบบไม่ใช่แอนนิเมะ)
ในเว็ปXshotแล้วอยากวาดได้มั้งก็เลย
เซิดในกูเกิลว่าโปรแกรมสร้างการ์ตูนแล้ว
ได้Pivot 2.5 มา(เวอร์ชั่นนี้อะปาว) แล้วลอง
เปิดเล่นดู....ก็ได้รู้ว่ามันสร้างแอนนิเมะได้
ก็เลยทำแอนนิเมะซะเลย(ละทิ้งการ์ตูนแบบภาพนิ่ง).......แล้วก็มาเจอไทยสติคนี่แหละ
Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy santa drunken Very Happy

fat2550
Stick
Stick

Status :

คำขอบคุณ : 0
: 20
Level :

ตั้งหัวข้อ by Zenigame on Sat 4 Dec 2010 - 9:45

แต่่ละคนแปลกๆ ทั้งนั้น 55+

Zenigame

Status :

Level :

ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

ตั้งหัวข้อ by Thoong on Sat 4 Dec 2010 - 13:21

ผมฝันมานาน(ไม่มากหรอก) ว่าผมจะต้องสร้างการ์ตูนให้ได้
แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า มีแค่ Paint กับ Photoshop มันทำไรได้

ก็เลยพยายาม หาโปรแกรม สร้างการ์ตูน แล้วก็มาเจออีซี่ตูน(เจอกะเว็ปนี้แหละ)
ผมก็เลยสำรวจทั่วเว็ป พบงานท่าน Minua แปะอยู่ (โหลดนานมาก)
ก็เลยดู ปรากฎว่า มันส์แหะ ก็เลยมาดูให้ทั่ว ก็จึงได้รู้ว่า Stick มันเป็นแบบนี้

ป.ล.ตอนแรกนึกว่า stick เป็น กิ่งไม้

NEVR 4G8 WHU U R.

Thoong
Programmer
Programmer

Status :

คำขอบคุณ : 41
Level :

ABG Name: Piero
Power: Power of Creator.
EXP:
0/2000  (0/2000)

ตั้งหัวข้อ by pangpondd on Sat 4 Dec 2010 - 13:52

ผมกำลังบ้า resident evil อยู่ที่ไทยไบโอ แล้วปรากฏว่าอยากทำหนัง???? แต่ไม่รุจะเริ่มยังไง

ทันใดนั้นเองกระทู้ของเมมเบอร์ชื่อ Resident เป็นรูปตาสีฟ้า ก็ตั้งขึ้น ผมเข้าไปโหลดแล้วลองทำโพส
ในไทยไบโอ แล้วresident คนเดิมก็มาชวนไปเว็บนี้ ปรากฏว่าเขาคือ Blue eye แอดมินเว็บนี้= =

ข้างล่างนี้เป็นวิธีแก้ปัญหาต่างๆที่เผลอทำผิดกฏข้างบน Exclamation
http://thaistickman.0forum.biz/t1637-topic#23246

Spoiler:

pangpondd
Administrator

Status :

คำขอบคุณ : 23
Level :
3 / 103 / 10

ABG Name:
Power:
EXP:
265/2000  (265/2000)

ตั้งหัวข้อ by Zenigame on Sat 4 Dec 2010 - 14:45

ของปอนด์นี่ รู้สึกว่าที่เคยเล่าจะยาวกว่านี้แหะ ตอนนี้เป็นแบบกระทัดรัด 55+

ปล ของท่านยีนฮามาก

Zenigame

Status :

Level :

ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

ตั้งหัวข้อ by sunlovestick on Tue 15 Feb 2011 - 15:07

ของเจอ จาก ยูทูป เขียนว่า การ์ตูนเลือดสาด (สาดิดอีกแล้ว)

แล้ว ไป เจอ stickman เลือดสาด เลย อยากทำมั้ง

เลยรู้จัก stickman นี้ แหละ ครับ

sunlovestick
Stick Fighter

Status :

คำขอบคุณ : -15
Level :

ตั้งหัวข้อ by ToEyKuP on Sun 20 Feb 2011 - 22:12

ส่วนของผมเริ่มมาจากที่ครูให้สร้างการ์ตูนแต่ใช้โปรแกรม Easy gif animeter มั้งนะจำไม่ได้

แล้วผมก็ศึกษามาเรื่อยๆจนเจอกับ Pivot (เวอร์อะไรไม่รู้จำไม่ได้) ค้นหาไปก็ได้เจอกับ Thaistickman

แล้วก็ไปหาดูในโชว์ผลงานแล้วเจอกับงานของ sticked (เทพไพวอทรุ่น 1) จนทำให้ผมสิงเว็บ Thaistickman

มาตั้งแต่นั้นและแล้วผมก็ได้เจอคนๆ คนนึงคนนั้นชื่อว่า chonnathan (คู่ปรับโต้งอิอิ) เป็นเรปแรกที่เขาติผลงานผม

ผมก็ได้ไปดูผลงานของเขาจนเจอกับผลงาน Flash ของท่านชนจนผมได้มาเจอสุดยอด Animation คือโปรแกรม

Flash 8 แหละครับ

เหนื่อยนิ้วแฮะ

ToEyKuP

Status :

คำขอบคุณ : 6
: 18
Level :

ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

ตั้งหัวข้อ by GALM66th on Sun 20 Feb 2011 - 23:30

ของผม เริ่มจากกูเกิ้ล ไปนั่งดูคลืปของ xiaoxiao เลยเกิดอยากทำมั่งเลยไปหาในกูเ้้กิ้ล

พอเจอก็มานั่งทำเล่นๆเป็นโปรแกรม Pivot 3 beta ซักพีกก็ไปโำำพสในไทยไบโอ หลังจากนั้น เนียร์ ไนท์ ก็มาคุยกับผมเรื่องแข่งประกวด stickman กันในเว็บ

พอประกวดกันเสร็จ ก็มานั่งคุยกัน3คนเรื่องทำ้เว็บไทยสติ้ก และก็ทำเว็บ จนมาถึงเป็นวันนี้ นี่หละ ถึงจะอยู่กันไม่ึครบก็เถอะ

สมัครชิกใหม่ควรอ่านกฎและกติกามารยาทของบอร์ด
Admin ผู้ปราณีนอม ผมจะพยายาม(แบน)ให้ดีที่สุดครับ

GALM66th

Status :

คำขอบคุณ : 12
: 22
Level :

http://www.thaibiohazard.com

ตั้งหัวข้อ by top1155 on Mon 21 Feb 2011 - 16:16

@ToEyKuP พิมพ์ว่า:ส่วนของผมเริ่มมาจากที่ครูให้สร้างการ์ตูนแต่ใช้โปรแกรม Easy gif animeter มั้งนะจำไม่ได้

แล้วผมก็ศึกษามาเรื่อยๆจนเจอกับ Pivot (เวอร์อะไรไม่รู้จำไม่ได้) ค้นหาไปก็ได้เจอกับ Thaistickman

แล้วก็ไปหาดูในโชว์ผลงานแล้วเจอกับงานของ sticked (เทพไพวอทรุ่น 1) จนทำให้ผมสิงเว็บ Thaistickman

มาตั้งแต่นั้นและแล้วผมก็ได้เจอคนๆ คนนึงคนนั้นชื่อว่า chonnathan (คู่ปรับโต้งอิอิ) เป็นเรปแรกที่เขาติผลงานผม

ผมก็ได้ไปดูผลงานของเขาจนเจอกับผลงาน Flash ของท่านชนจนผมได้มาเจอสุดยอด Animation คือโปรแกรม

Flash 8 แหละครับ

เหนื่อยนิ้วแฮะ

แต่พอดีคว่าเทพpivotแห่งความลื่นที่ท่านพูดถึงนั้นได้ออกจากเว็บไปแล้ว เห็นstickedพี่แกชออบทำตัวลึกลับแปลกๆอ่ะ ไม่เข้าใจเขา

จริงๆ= =

top1155

Status :

คำขอบคุณ : 73
Level :
9 / 109 / 10

ABG Name:
Power:
EXP:
1560/2000  (1560/2000)

ตั้งหัวข้อ by ToEyKuP on Mon 21 Feb 2011 - 21:02

เป็นงั้นไป -*- แต่ยังไงก็หา sticked ไม่เจอเพราะเค้าโดนหลุมดำดูดอิอิ(ล้อเล้งน่าครับ)

ToEyKuP

Status :

คำขอบคุณ : 6
: 18
Level :

ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

ตั้งหัวข้อ by thedoraemon on Sun 27 Feb 2011 - 7:42

สำหรับท่านม่อนนะ ดูในยูทูปจนเจอคำว่า Sickman แล้วค้นหาในกูเกิลจนเจอเว็บไทยสติ๊กแมน และดูผลงานท่านไมนัว ตอนแรกนึกว่าเป็นของต่างประเทศ ซะที่ไหนล่ะของเว็บนี้เอง(มันทำเนียนจริง) เลยอยากทำมั่งจนสมัครเว็บนี้ และเจอเพื่อนประหลาดต่างๆนาๆในไทยสติ๊กแมน

thedoraemon
Visual Effect
Visual Effect

Status :

คำขอบคุณ : 2
Level :

http://www.pipekun.tk

ตั้งหัวข้อ by Zenigame on Thu 2 Jun 2011 - 14:43

ขุดๆๆๆๆๆๆๆ (ขอขุดหน่อยนะครับผม)

Zenigame

Status :

Level :

ABG Name:
Power:
EXP:
0/0  (0/0)

ตั้งหัวข้อ by lowclassman on Thu 2 Jun 2011 - 17:16

ไม่รู้เลยนะว่ามี ทู้นี้ด้วย

เริ่มเลยนะครับ

- ตอนแรกผมเขียนพวก manga เล่นๆอยู่ Thaicomic ครับ
แล้วเซิร์ทๆ หาเกี่ยวกับการวาง พล๊อต นู๊นนี่นั่น แล้วมาเจอเวปนี้ แต่ก็คิดว่า นี่มันเวปไรฟระ มีแต่อะไรไม่รู้
ห่างไป2-3เดือนได้เจอผลงานของท่านๆทั้งหลายเลยอยากรู้ว่า มันคืออะไรเลยลองทำ
ทำไปทำมา เฮ้ยมันเจ๋งนี่หว่า เลยทำตั้งแต่นั้นเลยยย.... เหอะๆ - -

lowclassman
Berserk
Berserk

Status :

คำขอบคุณ : 54
: 23
Level :
5 / 105 / 10

ABG Name: Low(Berserk)
Power: Fire
EXP:
463/2000  (463/2000)

http://www.youtube.com/user/LowClassManThaiStick

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics